Skip to main content
Global

1.2: Njia Comparativists Kuangalia Dunia

  • Page ID
    164797
  • \( \newcommand{\vecs}[1]{\overset { \scriptstyle \rightharpoonup} {\mathbf{#1}} } \) \( \newcommand{\vecd}[1]{\overset{-\!-\!\rightharpoonup}{\vphantom{a}\smash {#1}}} \)\(\newcommand{\id}{\mathrm{id}}\) \( \newcommand{\Span}{\mathrm{span}}\) \( \newcommand{\kernel}{\mathrm{null}\,}\) \( \newcommand{\range}{\mathrm{range}\,}\) \( \newcommand{\RealPart}{\mathrm{Re}}\) \( \newcommand{\ImaginaryPart}{\mathrm{Im}}\) \( \newcommand{\Argument}{\mathrm{Arg}}\) \( \newcommand{\norm}[1]{\| #1 \|}\) \( \newcommand{\inner}[2]{\langle #1, #2 \rangle}\) \( \newcommand{\Span}{\mathrm{span}}\) \(\newcommand{\id}{\mathrm{id}}\) \( \newcommand{\Span}{\mathrm{span}}\) \( \newcommand{\kernel}{\mathrm{null}\,}\) \( \newcommand{\range}{\mathrm{range}\,}\) \( \newcommand{\RealPart}{\mathrm{Re}}\) \( \newcommand{\ImaginaryPart}{\mathrm{Im}}\) \( \newcommand{\Argument}{\mathrm{Arg}}\) \( \newcommand{\norm}[1]{\| #1 \|}\) \( \newcommand{\inner}[2]{\langle #1, #2 \rangle}\) \( \newcommand{\Span}{\mathrm{span}}\)\(\newcommand{\AA}{\unicode[.8,0]{x212B}}\)

    Malengo ya kujifunza

    Mwishoni mwa sehemu hii, utaweza:

    • Eleza maana na upeo wa masomo ya eneo.
    • Fuatilia asili na upeo wa masomo ya taifa ya msalaba.
    • Kutambua matumizi bora ya masomo subnational.

    Utangulizi

    Ikiwa siasa ya kulinganisha inahusisha 'kuangalia ndani' nchi, mikoa, taasisi au vyombo vingine na kisha kulinganisha kati yao, basi kile tunacholinganisha mambo. Kwa mfano, mara nyingi kwamba kile tunacholinganisha 'kinahusisha nchi. Hata hivyo tunaweza tu kulinganisha nchi zozote mbili? Je, ni sahihi kulinganisha nchi mbili ambazo ni tofauti kwa utaratibu kutoka kwa mtu mwingine? Je, kuna wakati ambapo tunataka kulinganisha nchi ambazo ni tofauti? Je, ni 'sheria' linapokuja suala la kuwa comparativist? Kama tutakavyoona katika Sura ya Pili, uteuzi wa kesi ni mchakato muhimu katika sayansi ya kisiasa ya kulinganisha. Hata hivyo, zaidi ya miaka, mbinu kadhaa zimebadilika linapokuja kulinganisha.

    Wafanyabiashara mara nyingi hujifunza taasisi wakati wa kuangalia ndani ya nchi na kisha kulinganisha kote. Taasisi ni imani, kanuni na mashirika ambayo yanaunda maisha ya kijamii na kisiasa. Wao hujumuisha sheria, kanuni, na maadili ya jamii. Machi na Olsen (2011), kufafanua taasisi kama

    ukusanyaji kiasi kudumu ya sheria na mazoea kupangwa, iliyoingia katika miundo ya maana na rasilimali ambazo ni kiasi invariant katika uso wa mauzo ya watu binafsi na kiasi resilient kwa upendeleo idiosyncratic na matarajio ya mtu binafsi na mabadiliko ya hali ya nje.

    Taasisi zinakuja katika maumbo na ukubwa wengi. Kuna taasisi rasmi, ambazo zinategemea seti ya wazi ya sheria ambazo zimewekwa rasmi. Mara nyingi taasisi rasmi huwa na mamlaka ya kutekeleza sheria, kwa kawaida kupitia hatua za kuadhibu. Mifano ni pamoja na vyuo vikuu, michezo ligi, na makampuni. Mara nyingi taasisi rasmi huwa na tangibility, mara nyingi hutambuliwa kupitia jengo au mahali, kama vile chuo kikuu, au makao makuu kwa timu ya michezo au shirika. Hata hivyo, kimwili sio mahitaji. Vyuo vikuu vimekuwa na uwepo wa mtandaoni kwa miaka. Timu za michezo na mashirika sasa hushiriki na mashabiki wao na wateja karibu.

    Pia kuna taasisi zisizo rasmi, ambazo zinategemea seti isiyoandikwa ya sheria ambazo hazijawahi rasmi. Taasisi zisizo rasmi zinategemea mikataba juu ya jinsi mtu anapaswa kuishi. Hakuna mamlaka inayoangalia tabia na watu wanatarajiwa kujidhibiti. Mifano inaweza kujumuisha matarajio ya kijamii ya kusubiri katika mstari, au cue. Bila shaka, matarajio ya kusubiri kwenye mstari yatatofautiana, kulingana na eneo. Kusubiri kwa chakula cha mchana shuleni ni tofauti na kusubiri kwenye mstari wa kuangalia katika hospitali, ambayo ni tofauti kabisa na kusubiri mstari kwenye uwanja wa ndege. Katika mfano wa kwanza, ni zaidi kuhusu nani aliyeweka kwanza. Katika mfano wa pili, ni zaidi kuhusu mahitaji ya matibabu ni muhimu zaidi na sio kuhusu wakati mmoja aliingia. Katika mfano wa mwisho ni kuhusu usalama wa kituo hicho. Tangu mashambulizi ya kigaidi ya 11 Septemba, makusanyiko haya yamekuwa rasmi, huku Shirika la Usalama wa Usafiri linafuatilia na kutekeleza tabia. Huu ni mfano mzuri wa jinsi makusanyiko yanaweza kupangwa katika sheria rasmi baada ya muda, jinsi taasisi zisizo rasmi zinaweza kuwa taasisi rasmi.

    Kwa mujibu wa Peters (2019), taasisi “kuvuka watu binafsi kuhusisha makundi ya watu binafsi katika aina fulani ya mwingiliano patterned kwamba ni kutabirika” (23). Kutokana na hili, mwandishi anaandika kwamba kuna sifa tatu za kufafanua za taasisi: utabiri, utulivu, na kwamba ni lazima kuathiri tabia ya mtu binafsi. Kutokana na hili, mashirika yanaweza kuishia kuwa na maana zaidi kuliko watu. Ikiwa taasisi ni za kudumu na za kudumu, basi taasisi zinaweza kuzidi watu walioanzisha. Hii inaruhusu sisi kuzungumza juu ya majukumu badala ya watu binafsi. Hii ndiyo sababu katika sayansi ya siasa tunaweza kuzungumza juu ya mahakama badala ya majaji, au kuhusu urais badala ya marais. Taasisi hiyo inapita mtu binafsi au watu binafsi wanaohusika na jukumu hilo.

    Taasisi za kisiasa ni “miundo inayowakopesha utawala uadilifu wake” (Orren & Skworonek, 1995). Ni nafasi ambapo wengi wa siasa na maamuzi ya kisiasa hufanyika. Taasisi rasmi za kisiasa zinajumuisha katiba zilizoandikwa, watendaji, kama vile Rais wa Marekani, wabunge, kama vile Congress ya Marekani, na mahakama, kama vile Mahakama Kuu ya Marekani. Wanaweza pia kujumuisha kijeshi, vikosi vya polisi, na mashirika mengine ya utekelezaji. Mifano ya taasisi zisizo rasmi za kisiasa zinahusisha matarajio Kwa mfano, wabunge wanaweza logroll, au kubadilishana ahadi ya msaada wakati sheria zilizoandikwa. Hii ni neno la zamani, ''Wewe scratch nyuma yangu, mimi itabidi scratch yako'. Logrolling ni sehemu muhimu sana ya kufanya sheria. Bila mazoezi haya, kuna uwezekano sheria nyingi bila kupata njia. Mifano mingine ya taasisi zisizo rasmi za kisiasa ni pamoja na viwango vya rushwa, itikadi za kisiasa, kama vile kutambua kama huria au kihafidhina, na Mfano wa mwisho, utamaduni wa kisiasa, ni muhimu kwa sayansi ya siasa. Utafiti wa hivi karibuni unaonyesha kuwa utamaduni wa kisiasa unaweza kuathiri sana uundaji na uvumilivu wa taasisi za

    Trump msaidizi
    Panorama ya Mahakama Kuu
    Kielelezo\(\PageIndex{1}\): Taasisi rasmi na isiyo rasmi ya kisiasa. Taasisi za kisiasa zinaweza kuwa rasmi au zisizo rasmi. Mahakama Kuu, picha upande wa kushoto, ni taasisi rasmi. Msaidizi Trump, picha upande wa kulia, inawakilisha taasisi rasmi za kisiasa kupitia utamaduni wa kisiasa. (chanzo: Kutoka kushoto kwenda kulia, Mahakama Kuu,[1] na Joe Ravi ni leseni chini ya CC BY-SA 3.0,[2] Trump Supporter, na Johnny Silvercloud ni leseni chini ya CC BY-SA 2.0)

    Mafunzo ya eneo

    Mojawapo ya njia za jadi za kulinganisha ni kupitia uwanja wa masomo ya eneo, ambapo udhamini umeandaliwa kijiografia. Uchunguzi wa eneo una mizizi yao katika umri wa himaya wakati mamlaka ya Ulaya ilianza kupanua mipaka yao ng'ambo ya bara la Ulaya. Kama vikosi vya kifalme, kama vile Waingereza na Wafaransa, vilianza kuchukua eneo zaidi, kulikuwa na jaribio la Wazungu 'wenye mwanga' kuelewa watu na lugha za asili, tamaduni na kijamii za mikoa waliyoshinda. Watu walionekana kama 'kigeni' na Eurocentrism ilikuwa kawaida. Makumbusho yalijazwa na vitu kutoka kwa ustaarabu mwingine ambao mara nyingi waliibiwa au 'kununuliwa' kwa vikosi vya kuvamia.

    Vita Kuu ya II kubadilishwa masomo ya eneo kutoka biashara ya kikoloni katika umuhimu wa kijiografia. Wataalamu walihitajika na jeshi la Marekani kwa jitihada za vita. Kampeni za Ulaya, Asia-Pasifiki na Afrika Kaskazini zilihitaji uelewa wa ardhi waliyokuwa wakipigana. Vita vya Baridi viliimarisha haja ya masomo ya eneo hilo. Mgogoro kati ya Marekani na Umoja wa Kisovyeti ulipigana kupitia vita vya wakala katika mabara yote na iliwashawishi jeshi la Marekani kutegemea sana mfumo wa chuo kikuu kwa utaalamu. Kwa mfano, Sheria ya Elimu ya Ulinzi ya Taifa ya 1958 ilitoa fedha kwa ajili ya mafunzo katika masomo muhimu ya lugha. Na haikuwa tu kuanzishwa ulinzi, mashirika mengine kushiriki katika harakati interdisciplinary. Mashirika kama vile Ford Foundation, Baraza la Utafiti wa Sayansi ya Jamii, Shirika la Rockefeller, na Baraza la Marekani la Jamii za Kujifunza zote zilichangia juhudi hizo. Vyuo vikuu vilianzisha vituo mbalimbali, mipango, na mipango, kama vile Kituo cha Mafunzo ya Amerika ya Kusini huko Stanford, Kituo cha Chuo Kikuu cha Harvard cha Mafunzo ya Mashariki ya Kati, na Mpango wa Mafunzo ya Asia katika

    Hata hivyo licha ya asili ngumu ya utafiti huu, masomo ya eneo hilo yamekuwa makundi muhimu ya mtaala wa chuo kikuu cha kisasa katika nchi nyingi. Area masomo ni kwa ufafanuzi wao mbalimbali. Zinaweza kujumuisha taaluma kama vile sayansi ya siasa, historia, uchumi, sosholojia, anthropolojia, jiografia, fasihi, isimu, na kwa baadhi ya masomo ya eneo, masomo ya kidini na teolojia. Pia sasa ni pamoja na maeneo ya kijiografia ambayo mara moja hayakuzingatiwa, kama vile Mafunzo ya Ulaya.

    Orodha ya Eneo la Mafunzo

    Orodha hii inatoa orodha karibu ya kina ya masomo ya eneo na maeneo yao ya utafiti.

    • Asia
      • Mafunzo ya Asia
      • Masomo ya Asia-Pasifiki
      • Mafunzo ya Asia Mashariki
      • Mafunzo muhimu ya Asia
      • Masomo ya Asia ya Kusini
      • Mafunzo ya kisasa ya Asia
      • Mafunzo ya Asia Kusini
    • Amerika ya Kusini
      • Masomo ya Amerika ya Kusini
      • Masomo ya Latino
      • Mafunzo ya Amerika ya Kati
      • Caribbean Masomo
      • Kusini mwa Cone Mafunzo
      • Masomo ya Amazonia
      • Utafiti wa Iberia*
    • Afrika
      • Mafunzo ya Afrika
      • Mafunzo ya Kiafrika
      • Mafunzo ya Afrika Mashariki
      • Mafunzo ya Afrika Kusini
      • Mafunzo ya Afrika Magharibi
    • Mashariki ya Kati
      • Mafunzo ya Mashariki ya Kati
      • Masomo ya Mashariki ya Karibu
      • Mafunzo ya Mashariki
      • Mafunzo ya Levantine
      • Masomo ya Maghrib
      • Ghuba Mafunzo
      • Masomo ya Kiislamu**
    • Ulaya
      • Mafunzo ya Ulaya
      • Umoja wa Ulaya/Masomo ya Ulaya Magharibi
      • Mafunzo ya Ulaya ya Mashariki
      • Mafunzo ya Eurasia
      • Mafunzo baada ya Soviet/Kikomunist
      • Mediterrane
      • Mafunzo ya Ulaya ya Kusini/Balkan

    *Mafunzo ya Iberia yanahusisha Hispania na Ureno, nchi hizo mbili katika rasi ya Iberia. Japokuwa nchi hizi mbili ziko kijiografia Ulaya, mara nyingi zinajumuishwa chini ya masomo ya Amerika ya Kusini kutokana na vyama vikali vya Amerika ya Kusini na Iberia.

    **Kihistoria, Masomo ya Kiislamu ni mara nyingi makundi katika idara moja na Mafunzo ya Mashariki ya Kati na/au Mafunzo ya Mashariki ya Hii ni mfano katika jamii za Magharibi za kuhusisha Mashariki ya Kati na Uislamu, ingawa asilimia 18 tu ya Waislamu wa Dunia wanaishi nje ya Mashariki ya Kati.

    Mafunzo ya Taifa

    Masomo ya msalaba wa kitaifa yanaweza kufafanuliwa kwa upana kama “utafiti wowote unaozidi mipaka ya kitaifa” (Kohn, 1987). Hata hivyo kama Kohn anavyoeleza ufafanuzi huu haujulikani. Hivyo yeye zaidi refines ufafanuzi wake na “masomo ambayo ni wazi kulinganisha, yaani wanafunzi kwamba kutumia utaratibu kulinganishwa data kutoka mataifa mawili au zaidi” (pg. 714). Kwa maana hii, masomo ya eneo yanaweza pia kuitwa kama masomo ya msalaba wa kitaifa, kwani inahusisha kulinganisha nchi mbili au zaidi, lakini katika kanda moja ya kijiografia iliyoelezwa. Hata hivyo sisi kutofautisha masomo msalaba-kitaifa kutoka masomo eneo.

    Utafiti wa msalaba wa kitaifa una mizizi yake katika mapinduzi ya tabia ya miaka ya 1950. Kulingana na Franco, et al (2020), “sayansi ya kisiasa ya tabia, au tabia, ni utafiti wa tabia za kisiasa na kusisitiza matumizi ya tafiti na takwimu”. Wakati huu, wanasayansi wa kijamii walihamia mbali na kusoma taasisi, ambazo mara nyingi zilihusisha uchambuzi wa kina wa mazingira, na zaidi kuelekea kutumia hatua za kiasi kuelewa mahusiano kati ya vigezo. Lengo lilikuwa kuwa na uhalali wa nje, au kujiamini katika hitimisho la mtu katika idadi kubwa ya kesi zilizoonekana. Mfano mzuri ni pamoja na kitabu cha 1999 na Arend Liphart, Patterns of Democracy. Katika utafiti huu wa semina, mwandishi huchunguza demokrasia tofauti za thelathini na sita, akilinganisha taasisi zinazoanzia mifumo yao ya uchaguzi hadi jukumu la benki zao kuu hadi mbinu za ndani za sera za sera. Katika siasa za kulinganisha, tafiti za kitaifa mara nyingi zinahusisha kulinganisha nchi, au nchi taasisi. Masomo ya taifa ya msalaba huhusisha kulinganisha nchi katika mikoa, na nje ya eneo maalum la kijiografia. Mfano mzuri ni pamoja na uchambuzi wa taifa wa nchi ambazo ni wanachama wa Shirika la Ushirikiano na Maendeleo ya Kiuchumi (OECD). OECD ni shirika la kiserikali linalowezesha majadiliano juu ya sera za uchumi. Kuna nchi 38 katika OECD. Zinajumuisha nchi za Ulaya, Amerika ya Kaskazini na Kusini, Asia na Australasia. Nchi za OECD zimeunganisha viashiria vyao vya kiuchumi, ambayo inaruhusu kulinganisha rahisi nchini kote.

    Mifano mingine ya utafiti wa kitaifa ni pamoja na Utafiti wa kulinganisha wa Mifumo ya Uchaguzi, ambapo wasomi wanakutana ili kubuni tafiti za kawaida baada ya uchaguzi. Watafiti huuliza maswali sawa kuhusu athari za uchaguzi katika nchi za kidemokrasia. Kumekuwa na modules tano tangu 1996, na moduli mpya iliyotolewa kila baada ya miaka mitano. Si nchi zote zinazoshiriki katika Utafiti na ushiriki zinaweza kutofautiana kutoka moduli hadi moduli. Mfano mwingine wa utafiti wa kitaifa msalaba ni mfululizo wa data ya Polity. Polity ni mojawapo ya seti za data maarufu zaidi zinazoweka safu za nchi kutoka kwa kidemokrasia kali hadi kwa nguvu za udikteta kulingana na sifa za utawala wa kisiasa. Moja ya hivi karibuni ni dataset ya Polity IV ambayo imechambua kurudi nyuma kwa kidemokrasia, kushindwa kwa serikali na mwenendo wa sasa wa utawala.

    Moja ya kukosoa kubwa ya masomo ya msalaba wa kitaifa ni vipimo wenyewe. Je, tunaweza kulinganisha vizuri katika maeneo makubwa ya nchi? Je, vipimo vyetu vina uhalali wa kutosha ambao hutuwezesha kufanya generalizations kuhusu matukio fulani ya kisiasa? Haya ni maswali mazuri ambayo yamesababisha wengine kukataa utafiti wa taifa katika siasa za kulinganisha. Hata hivyo, jaribio la utaratibu wa uchambuzi nchini kote ni muhimu. Hata kama vigezo tunavyoangalia ni kidogo katika vipimo vyao, ambalo ni tatizo ambalo wanasayansi wote wa kijamii wanakabiliwa, majadiliano juu ya jinsi ya kupima demokrasia, ubepari, na uadilifu wa uchaguzi ni muhimu. Inafungua mjadala unaohitajika sana juu ya nini dhana hizi zina maana. Wao muhimu kulingana na Przeworski na Teune (1966) ni “kutambua matukio 'sawa' na kuchambua [ing] uhusiano kati yao kwa mtindo 'sawa'” (pg. 553).

    Mafunzo ya Taifa

    Masomo ya kitaifa yanaweza kuelezwa kama kulinganisha serikali za kitaifa ndani ya nchi. Ulinganisho huu unaweza kukamilika kabisa ndani ya nchi moja, au katika nchi zote. Serikali ya kitaifa ni ngazi yoyote ya chini ya serikali. Nchini Marekani hii ingekuwa na serikali za jimbo, kama vile California, na hata vitengo vidogo vya kiserikali, kama vile serikali za kata na mji. Katika nchi nyingine inaweza kujumuisha serikali za mkoa, serikali za mikoa, na serikali nyingine za mitaa mara nyingi hujulikana kama manispaa.

    Serikali za kitaifa zinatofautiana kuhusiana na kiwango chao cha uhuru. Uhuru hufafanuliwa kama nguvu ya msingi ya kiserikali. Msingi wa kiserikali inamaanisha uwezo wa kulazimisha wale kufanya mambo ambayo hawataki kufanya, kama vile kulipa kodi, au si kuharakisha barabara kuu za California. Katika nchi, kama vile Marekani, uhuru unashirikiwa kati ya serikali ya kitaifa huko Washington, DC na majimbo hamsini. Hizi hujulikana kama serikali za shirikisho. Wakati katika nchi nyingine, nguvu ni kujilimbikizia katika ngazi ya kitaifa. Hii ni kesi na Ufaransa, ambapo nguvu nyingi ziko Paris na liko na Rais na Bunge. Hizi zinajulikana kama serikali za umoja. Na bado kuna nchi nyingine ambapo uhuru zaidi ni katika ngazi za kitaifa. Hii ni kesi na nchi kama Uswisi na hivi karibuni Iraq. Hizi zinajulikana kama serikali za shirikisho.

    Utafiti wa kitaifa una mizizi yake katika miaka ya 1970. Snyder (2001) anasema kuwa Wimbi la Tatu la demokrasia, ambapo dunia iliona kuongezeka kwa idadi ya demokrasia. Wakati huo huo, tuliona mwenendo mkubwa wa madaraka, ambapo serikali za kitaifa na taasisi za ndani ziliwezeshwa, wote katika demokrasia mpya na katika baadhi ya majimbo yaliyoanzishwa zaidi. Usomi wa hivi karibuni umeelezea ugawaji huu wa nguvu kama devolution. Mapinduzi hutokea wakati serikali kuu katika nchi kwa makusudi inapohamisha madaraka kwa serikali katika ngazi ya chini. Mapinduzi ni karibu daima kuhusishwa na uhuru, ambapo serikali za kitaifa zina kiwango fulani cha nguvu huru ya serikali kuu. Mifano nzuri ni pamoja na kuundwa kwa mabunge huko Scotland na Wales, na nchini Hispania, na serikali za kikanda za Kikatalani, Basque na Galician.

    Kati ya mbinu hizi mbili tofauti zimeandaliwa katika masomo ya kitaifa. Ya kwanza ni kile kinachojulikana kama kulinganisha ndani ya taifa. Ndani ya taifa linasoma serikali za kitaifa au taasisi ndani ya nchi moja. Kwa mfano, sehemu ndogo ya siasa ya Marekani, iliyotajwa hapo awali katika sura hii, inaweza kuchukuliwa kuwa kulinganisha ndani ya taifa. Kama tungeweza kuchambua sera zote za mataifa hamsini kuelekea, na kulinganisha, tunashiriki katika mkakati huu. Ya pili ni kulinganisha kati ya taifa, ambapo serikali za kitaifa zinalinganishwa katika nchi mbalimbali. Kati ya taifa kulinganisha vitengo subnational ni pamoja na kuchambua maeneo ya uhuru ndani ya nchi. Pia inajumuisha kusoma serikali za kitaifa zinazojitokeza. Hii ni muhimu hasa wakati wa kuangalia Afrika baada ya ukoloni ambako mipaka ya kikabila, kikabila au ya kidini inaingilia mipaka ya kitaifa.